CHỦ DOANH NGHIỆP TƯ NHÂN THAM GIA GÓP VỐN VÀO LOẠI HÌNH DOANH NGHIỆP NÀO?

admin
14/11/20
0
111 lượt xem

Cơ sở pháp lý

Luật Doanh nghiệp năm 2014

Căn cứ khoản 3 và khoản 4 Điều 183 Luật Doanh nghiệp 2014 quy định:

“3. Mỗi cá nhân chỉ được quyền thành lập một doanh nghiệp tư nhân. Chủ doanh nghiệp tư nhân không được đồng thời là chủ hộ kinh doanh, thành viên công ty hợp danh.

4. Doanh nghiệp tư nhân không được quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.”

Pháp luật doanh nghiệp hạn chế quyền góp vốn của doanh nghiệp tư nhân trong việc góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần.

Đối với chủ doanh nghiệp tư nhân, pháp luật không hạn chế quyền góp vốn thành lập hoặc mua cổ phần, phần vốn góp trong công ty hợp danh, công ty trách nhiệm hữu hạn hoặc công ty cổ phần, do đó chủ doanh nghiệp có thể tham gia góp vốn vào các loại hình doanh nghiệp này. Tuy nhiên, chủ doanh nghiệp tư nhân không được góp phần vốn vào công ty hợp danh, hộ kinh doanh.


Nội dung trên chỉ mang tính chất tham khảo, quý khách hàng có nhu cầu tư vấn chi tiết vui lòng liên hệ:

???? ????? ??? ????
???????: https://congkhanhluat.vn/
???????: https://www.facebook.com/congkhanhlawfirm/
?????: lienhe@congkhanhluat.vn
???????: 0898.200.234
???????: 33 Truong Chinh Street, Xuan Phu Ward, Hue City, Thua Thien Hue Province, Vietnam.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *