VỢ ĐANG MANG THAI CÓ ĐƯỢC LY HÔN THUẬN TÌNH KHÔNG?

admin
21/09/20
0
120 lượt xem

Cơ sở pháp lý: Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014

Căn cứ Điều 51 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014 quy định về quyền yêu cầu giải quyết ly hôn, cụ thể:

  • Vợ, chồng hoặc cả hai người có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn.
  • Cha, mẹ, người thân thích khác có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết ly hôn khi một bên vợ, chồng do bị bệnh tâm thần hoặc mắc bệnh khác mà không thể nhận thức, làm chủ được hành vi của mình, đồng thời là nạn nhân của bạo lực gia đình do chồng, vợ của họ gây ra làm ảnh hưởng nghiêm trọng đến tính mạng, sức khỏe, tinh thần của họ.
  • Chồng không có quyền yêu cầu ly hôn trong trường hợp vợ đang có thai, sinh con hoặc đang nuôi con dưới 12 tháng tuổi.

Vậy có thể thấy rằng, pháp luật chỉ đặt ra vấn đề hạn chế quyền ly hôn của người chồng khi vợ đang mang thai. Tức là khi vợ mang thai, nếu người vợ làm đơn xin ly hôn hoặc cả hai vợ chồng thuận tình ly hôn thì Tòa án vẫn thụ lý và giải quyết ly hôn theo quy định của pháp luật.

Thủ tục xin ly hôn thuận tình

Bước 1: Chuẩn bị hồ sơ

  • Đơn xin ly hôn thuận tình;
  • Giấy chứng nhận đăng ký kết hôn (bản chính);
  • Chứng minh nhân dân của vợ và chồng (bản sao có chứng thực);
  • Giấy khai sinh của các con (nếu có con chung, bản sao có chứng thực);
  • Sổ hộ khẩu gia đình (bản sao có chứng thực);
  • Giấy tờ chứng minh quyền sở hữu đối với tài sản chung.

Xem MẪU ĐƠN THUẬN TÌNH LY HÔN

Bước 2: Nộp hồ sơ

Hồ sơ được gửi qua đường bưu điện hoặc nộp trực tiếp tại Tòa án nhân dân cấp huyện nơi cư trú của vợ hoặc của chồng.

Bước 3: Nộp tạm ứng lệ phí, Tòa xem xem thụ lý hồ sơ

Bước 4: Tòa án chuẩn bị xét đơn yêu cầu và mở phiên họp công khai để giải quyết việc yêu cầu công nhận thuận tình ly hôn. Lúc này, Tòa án sẽ tiến hành hòa giải.

  • Nếu hòa giải thành, vợ chồng đoàn tụ thì Tòa án đình chỉ giải quyết yêu cầu ly hôn;
  • Nếu hòa giải không thành, Tòa án ra quyết định công nhận thuận tình ly hôn

Ngoài ra, nếu người vợ đang mang thai trong thời kỳ hôn nhân mà thuận tình ly hôn thì sau khi ly hôn con sinh ra vẫn xác định là con chung của cả hai vợ chồng (căn cứ Điều 88 Luật hôn nhân và gia đình năm 2014)

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *