GÂY RỐI TRẬT TỰ PHIÊN TÒA, PHIÊN HỌP BỊ XỬ PHẠT THẾ NÀO?

admin
27/10/20
0
242 lượt xem

Cơ sở pháp lý

Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017)

Người có hành vi gây rối trật tự phiên tòa, phiên họp bị xử lý thế nào?

Căn cứ Điều 391 Bộ luật Hình sự 2015 (sửa đổi, bổ sung năm 2017), Người nào tại phiên tòa, phiên họp mà thóa mạ, xúc phạm nghiêm trọng danh dự, nhân phẩm của Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác hoặc người tham gia phiên tòa, phiên họp hoặc có hành vi đập phá tài sản, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 178 của Bộ luật này, thì bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 02 năm.

Bên cạnh đó, người gây rối phiên tòa thuộc trường hợp phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, thì bị phạt tù từ 01 năm đến 03 năm:

– Dẫn đến phải dừng phiên tòa, phiên họp;

– Hành hung Thẩm phán, Hội thẩm, người có thẩm quyền tiến hành tố tụng khác, nếu không thuộc trường hợp quy định tại Điều 134 của Bộ luật này.

Như vậy, trong trường hợp có hành vi gây rối phiên tòa, phiên họp, chủ thể có hành vi trên có thể chịu mức phạt cao nhất là phạt tù đến 03 năm.

Nội dung trên chỉ mang tính chất tham khảo, quý khách hàng có nhu cầu tư vấn chi tiết vui lòng liên hệ:

???? ????? ??? ????
???????: http://congkhanhluat.vn/
???????: https://www.facebook.com/congkhanhlawfirm/
?????: lienhe@congkhanhluat.vn
???????: 0898.200.234
???????: 33 Truong Chinh Street, Xuan Phu Ward, Hue City, Thua Thien Hue Province, Vietnam.

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *