CON TRỘM TIỀN BA MẸ CÓ PHẠM TỘI KHÔNG?

admin
15/08/20
0
173 lượt xem

Hiện nay, trường hợp con cái trộm tiền ba mẹ, trộm tài sản trong gia đình mang bán để lấy tiền phục vụ nhu cầu cá nhân không còn xa lạ. Thậm chí, hành vi này ngày càng diễn biến phức tạp, tinh vi và trở nên khó lường.

Vậy theo Pháp luật quy định, hành vi này có được xem là phạm tội không? Nếu có thì đó là tội gì và bị xử phạt ra sao?

Thứ nhất, cần căn cứ Điều 12 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017 quy định về độ tuổi phải chịu trách nhiệm hình sự:

  1. Nếu con dưới 14 tuổi sẽ không chịu trách nhiệm hình sự.
  2. Nếu con từ đủ 14 tuổi đến dưới 16 tuổi thì chịu trách nhiệm hình sự nếu hành vi trộm cắp có tính chất rất nghiêm trọng hoặc đặc biệt nghiêm trọng.
  3. Nếu con từ đủ 16 tuổi trở lên chịu trách nhiệm hình sự về mọi tội phạm theo quy định của pháp luật.

Thứ hai, căn cứ Điều 173 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung 2017, dựa vào giá trị của tài sản mà xác định khung hình phạt cho người phạm tội.

Hành vi con cái trộm tiền của bố mẹ dù giá trị tiền chỉ dưới 2 triệu đồng vẫn bị truy cứu trách nhiệm hình sự nếu thuộc các trường hợp:

  1. Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi chiếm đoạt tài sản mà còn vi phạm
  2. Đã bị kết án về tội Trộm cắp tài sản
  3. Đã bị kết án về một trong các tội cướp tài sản, bắt cóc nhằm chiếm đoạt tài sản, cưỡng đoạt tài sản, cướp giật tài sản, công nhiên chiếm đoạt tài sản, lừa đảo chiếm đoạt tài sản, lạm dụng tín nhiệm chiếm đoạt tài sản, sử dụng mạng máy tính, viễn thông, phương tiện điện tử chiếm đoạt tài sản chưa được xóa án tích mà còn vi phạm;

Đối với tài sản có giá trị từ 2 triệu đồng trở lên thì dù người phạm tội chưa chiếm đoạt được tài sản thì vẫn bị coi là phạm tội.

Trong những trường hợp con cái trộm tài sản của ba mẹ, quý phụ huynh cần hiểu rằng Pháp luật không căn cứ vào mối quan hệ gia đình ruột thịt giữa người phạm tội (con) và người bị hại (ba mẹ) mà căn cứ vào hành vi, hậu quả trên thực tế… để xác định tội phạm.

Mức phạt đối với hành vi con lấy trộm tiền của ba mẹ:

Theo đó, tùy vào tính chất, mức độ vi phạm mà Pháp luật quy định mức phạt của hành vi trộm cắp tài sản như sau:

– Cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

– Phạt tù từ 12 năm đến 20 năm.

– Có thể phạt tiền

Nội dung trên chỉ mang tính chất tham khảo, Quý khách hàng có nhu cầu tư vấn chi tiết vui lòng liên hệ: ???? ????? ??? ????
???????: http://congkhanhluat.vn/
???????: https://www.facebook.com/congkhanhlawfirm/

?????: lienhe@congkhanhluat.vn
???????: 0898.200.234
???????: 33 Truong Chinh Street, Xuan Phu Ward, Hue City, Thua Thien Hue Province, Vietnam.

 

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *